Rana ta 12: Siffata ta Allah

IN Ranar 3, mun yi magana game da Surar Allah a gare mu, amma menene game da surar Allah? Tun bayan faduwar Adamu da Hauwa’u, siffarmu ta Uba ta zama gurbace. Muna kallonsa ta ruwan tabarau na dabi'unmu da suka lalace da dangantakar ɗan adam… kuma hakan ma yana buƙatar warkewa.

Mu fara Da sunan Uba, da Ɗa, da Ruhu Mai Tsarki, amin.

Ka zo da Ruhu Mai Tsarki, ka huda ta cikin hukumce-hukumcenKa, na Allahna. Ka ba ni sababbin idanuwa waɗanda zan iya ganin gaskiyar mahaliccina da su. Ka ba ni sababbin kunnuwa don jin muryarsa mai taushi. Ka ba ni zuciya ta nama a madadin zuciyar dutse wadda sau da yawa ta gina katanga tsakanina da Uba. Zo Ruhu Mai Tsarki: Ka kona tsoron Allahna; share hawayena na jin an yashe ni; kuma ka taimake ni in amince cewa Ubana yana nan koyaushe kuma baya nisa. Ina addu'a ta wurin Yesu Almasihu Ubangijina, amin.

Mu ci gaba da addu’o’inmu, muna gayyatar Ruhu Mai Tsarki ya cika zukatanmu…

Zo Ruhu Mai Tsarki

Zo Ruhu Mai Tsarki, zo Ruhu Mai Tsarki
Zo Ruhu Mai Tsarki, zo Ruhu Mai Tsarki

Zo Ruhu Mai Tsarki, zo Ruhu Mai Tsarki
Zo Ruhu Mai Tsarki, zo Ruhu Mai Tsarki
Kuma ka kona tsoro na, ka share hawayena
Kuma gaskanta kana nan, Ruhu Mai Tsarki

Zo Ruhu Mai Tsarki, zo Ruhu Mai Tsarki
Zo Ruhu Mai Tsarki, zo Ruhu Mai Tsarki

Zo Ruhu Mai Tsarki, zo Ruhu Mai Tsarki
Zo Ruhu Mai Tsarki, zo Ruhu Mai Tsarki
Kuma ka kona tsoro na, ka share hawayena
Kuma gaskanta kana nan, Ruhu Mai Tsarki
Kuma ka kona tsoro na, ka share hawayena

Kuma gaskanta kana nan, Ruhu Mai Tsarki
Ku zo Ruhu Mai Tsarki…

-Mark Mallett, daga Bari Ubangiji Ya Sanar, 2005©

Shan Hannu

Yayin da muka shigo cikin kwanaki na ƙarshe na wannan ja da baya, mene ne za ku ce siffarku ta Uban Sama a yau? Kuna ganinsa kamar laƙabin da St. Bulus ya ba mu: “Abba”, wato Ibrananci ga “Baba”… ko kuma a matsayin uba mai nisa, alkali mai tsaurin ra’ayi koyaushe yana shawagi fiye da ajizancinku? Wane irin tsoro ko shakku kuke da shi game da Uban, kuma me ya sa?

Ɗauki ɗan lokaci kaɗan a cikin littafin ku don rubuta tunanin ku na yadda kuke ganin Allah Uba.

Shaida Kadan

An haife ni jaririyar Katolika. Tun ina ƙarami, na ƙaunaci Yesu. Na dandana farin cikin ƙauna, yabo, da koyo game da shi. Rayuwar danginmu ta kasance mai farin ciki da dariya. Oh, mun yi faɗa… amma kuma mun san yadda ake gafartawa. Mun koyi yadda ake yin addu’a tare. Mun koyi yadda ake wasa tare. Sa’ad da na bar gida, iyalina su ne abokaina, kuma dangantakara da Yesu ta ci gaba da girma. Duniya ta zama kamar kyakkyawar iyaka…

A lokacin rani na shekara ta 19, ina yin waƙar Mass tare da abokina lokacin da wayar ta yi ƙara. Babana ya ce in zo gida. Na tambaye shi dalili amma ya ce, "Ka dawo gida." Na wuce gida, yayin da na fara tafiya zuwa ƙofar baya, ina jin wannan rayuwata za ta canza. Lokacin dana bude kofa, iyalina suna tsaye, gaba dayansu suna kuka.

"Me??" Na tambaya.

"Yayarku ta mutu a wani hatsarin mota."

Lori yana da shekaru 22, ma'aikaciyar jinya. Kyakkyawa ce ta cika daki tana dariya. Ya kasance ranar 19 ga Mayu, 1986. Maimakon yanayin zafi da aka saba yi a kusa da digiri 20, guguwa ce mai ban tsoro. Ta wuce dusar ƙanƙara a kan babbar hanya ta haifar da farar fata, kuma ta tsallaka titin zuwa cikin wata babbar mota mai zuwa. Ma'aikatan jinya da likitoci, abokan aikinta, sun yi ƙoƙari su cece ta - amma hakan bai yiwu ba.

'Yar'uwata tilo ta tafi… duniyar kyawawa da na gina ta zo ta durkushe. Na rude na gigice. Na girma ina kallon iyayena suna ba da matalauta, ziyartar tsofaffi, taimaka wa maza a kurkuku, taimaka mata masu juna biyu, kafa ƙungiyar matasa… kuma sama da duka, ƙaunace mu yara da ƙauna mai tsanani. Yanzu kuma, Allah ya kira 'yarsu gida.

Shekaru da yawa bayan haka, lokacin da na riƙe ɗiyata ta farko a hannuna, sau da yawa ina tunanin iyayena suna riƙe Lori. Na kasa daure sai ina mamakin yadda zai yi wahala in rasa wannan ‘yar karamar rayuwa mai daraja. Na zauna wata rana, na sanya waɗannan tunanin zuwa kiɗa…

Ina son ku jariri

Hudu da safe lokacin da aka haifi 'yata
Ta taba wani abu mai zurfi a cikina
Na yi mamakin sabuwar rayuwar da na gani da ni
Na tsaya ina kuka
Ee, ta taba wani abu a ciki

Ina son ki baby, ina son ki baby
Kai nama ne da nawa
Ina son ki baby, ina son ki baby
Har zuwa yadda za ku je, zan so ku haka

Abin ban dariya yadda lokaci zai iya barin ku a baya,
Koyaushe kan tafiya
Ta cika sha takwas, yanzu ba kasafai ake ganinta ba
A cikin gidanmu shiru
Wani lokaci ina jin ni kaɗai

Ina son ki baby, ina son ki baby
Kai nama ne da nawa
Ina son ki baby, ina son ki baby
Har zuwa yadda za ku je, zan so ku haka

Wani lokaci a lokacin rani, ganyen yana faɗuwa da wuri
Tun kafin ya yi fure sosai
Don haka kowace rana yanzu, ina ruku'u ina addu'a:
"Ubangiji, rike 'yar yarinyata yau,
Idan ka gan ta, ka gaya wa babanta ya ce:

"Ina son ki baby, ina son ki baby
Kai nama ne da nawa
Ina son ki baby, ina son ki baby
Ina addu'a za ku sani koyaushe,
Bari Ubangiji Mai Kyau ya gaya muku haka
Ina sonki baby"

-Mark Mallett, daga Mai rauni, 2013©

Allah ne Allah - Ba ni ba

Lokacin da na cika shekara 35, abokina kuma mai ba ni shawara, mahaifiyata, ta mutu daga cutar kansa. An bar ni kuma na gane cewa Allah shi ne Allah, kuma ba ni ba.

Ish XNUMXIsh XNUMXYush XNUMX Ba a bincika hukunce-hukuncenSa, kuma hanyoyinsa ba su da ganewa! “Gama wa ya san zuciyar Ubangiji, ko kuwa wa ya yi masa shawara? Ko kuma wanda ya ba shi kyauta domin a saka masa?" (Romawa 11:33-35)

Wato Allah yana bin mu bashin wani abu? Ba shi ne ya fara wahala a duniyarmu ba. Ya baiwa ɗan adam dawwama a cikin kyakkyawar duniya, da yanayin da zai iya ƙauna da saninsa, da dukan baiwar da suka zo da wannan. Ta wurin tawayenmu, mutuwa ta shiga cikin duniya da ƙasƙanci marar iyaka tsakaninmu da allahntaka wanda Allah da kansa kaɗai zai iya, kuma ya cika. Ashe, ba mu ne muke da bashin so da godiya mu biya ba?

Ba Uban ba ne, yancin mu ne ya kamata mu ji tsoro!

Me mai rai ya kamata ya yi korafi akai? game da zunubansu! Bari mu bincika, mu bincika hanyoyinmu, mu koma ga Ubangiji! (Fitowa 3:39-40)

Mutuwar Yesu da tashinsa daga matattu bai kawar da wahala da mutuwa ba amma ya ba da ita manufa. Yanzu, wahala za ta iya tsabtace mu kuma mutuwa ta zama ƙofar har abada.

Rashin lafiya ya zama hanyar tuba… (Katolika na cocin Katolika, n 1502)

Linjilar Yohanna ta ce “Allah ya yi ƙaunar duniya har ya ba da makaɗaicin Ɗansa, domin dukan wanda ya gaskata da shi kada ya lalace, amma ya sami rai na har abada.”[1]John 3: 16 Ba ya cewa duk wanda ya yi imani da shi zai sami cikakkiyar rayuwa. Ko rayuwar rashin kulawa. Ko rayuwa mai wadata. Ya yi alkawarin rai madawwami. Wahala, lalacewa, baƙin ciki… waɗannan yanzu sun zama abincin abincin da Allah ke girma da ƙarfi, ya kuma tsarkake mu daga ƙarshe zuwa ɗaukaka ta har abada.

Mun sani cewa dukan abubuwa suna aikata alheri ga waɗanda suke ƙaunar Allah, waɗanda aka kira bisa ga nufinsa. (Romawa 8:28)

Da son rai ba ya azabtar da mutane ko kuma ya jawo baƙin ciki. (Fitowa 3:33)

A gaskiya, na ɗauki Ubangiji kamar na'ura mai siyarwa: idan mutum kawai ya nuna hali, ya aikata abin da ya dace, ya tafi Masallaci, ya yi addu'a… duk za su yi kyau. Amma in da hakan gaskiya ne, ashe ba ni ne Allah ba kuma shi ne mai aikatawa my yin takara?

Hoton Ubana ya buƙaci a warke. Ya soma da sanin cewa Allah yana ƙaunar kowa, ba kawai “Kiristoci nagari” ba.

…Yana sa rana tasa ta fito a kan mugaye da nagargaru, Yana sa ruwan sama ya zubo a kan adalai da azzalumai. (Matta 5:45)

Kyakkyawan yana zuwa ga kowa, haka ma wahala. Amma idan muka ƙyale shi, Allah ne Makiyayi Mai Kyau wanda zai yi tafiya tare da mu a cikin “kwarin inuwar mutuwa” (Zabura 23). Ba ya kawar da mutuwa, har sai ƙarshen duniya - amma yana ba da damar kiyaye mu ta wurinta.

Dole ne ya yi mulki har sai ya sa dukan maƙiyansa a ƙarƙashin ƙafafunsa. Maƙiyi na ƙarshe da za a halaka shi ne mutuwa. (1 Korintiyawa 15:25-26)

A jajibirin jana'izar kanwata, mahaifiyata ta zauna a gefen gadona ta dubi ni da yayana. "Maza, muna da zabi biyu," in ji ta a hankali. “Muna iya zargin Allah a kan wannan, muna iya cewa, ‘Bayan mun yi duka, me ya sa kuka yi mana haka? Ko," inna ta ci gaba, "za mu iya amincewa da hakan Yesu yana nan tare da mu yanzu. Cewa yana rike da mu yana kuka tare da mu, kuma zai taimake mu mu shawo kan wannan. Kuma Ya aikata.

Mafaka Mai Aminci

John Paul II ya taɓa cewa:

Yesu yana nema, domin yana son farin cikinmu na gaske. Coci na bukatar tsarkaka. Duk an kira su zuwa tsarkaka, kuma tsarkaka mutane ne kaɗai zasu iya sabunta ɗan adam. —POPE JOHN PAUL II, Saƙon Ranar Matasa na Duniya na 2005, Vatican City, 27 ga Agusta, 2004, Zenit

Daga baya Paparoma Benedict ya kara da cewa.

Kristi bai yi alkawarin rayuwa mai sauƙi ba. Waɗanda ke son jin daɗi sun buga lambar da ba daidai ba. Maimakon haka, ya nuna mana hanyar zuwa manyan abubuwa, masu kyau, zuwa ga sahihiyar rayuwa. -POPE BENEDICT XVI, Jawabin ga Alhazai na Jamus, Afrilu 25th, 2005

"Abubuwa masu girma, masu kyau, rayuwa ta gaske" - wannan yana yiwuwa a cikin tsakiyar na wahala, daidai domin muna da Uban ƙauna da zai kiyaye mu. Ya aiko mana da Ɗansa ya buɗe hanyar zuwa sama. Ya aiko mana da Ruhu domin mu sami Rai da ikonsa. Kuma Ya tsare mu a cikin Gaskiya domin mu kasance masu ‘yanci a kodayaushe.

Kuma idan muka kasa? "Idan muka furta zunubanmu, shi mai aminci ne, mai adalci, kuma za ya gafarta mana zunubanmu, ya tsarkake mu daga dukan rashin adalci."[2]1 John 1: 9 Allah ba azzalumin da muka yi shi ba ne.

Ayyukan jinƙai na Ubangiji ba su ƙare ba. Ana sabunta su kowace safiya, amincinka ya yi girma! (Fitowa 3:22-23)

Menene cuta, asara, mutuwa, da wahala? Ga alkawarin Uba:

“Ko da duwatsu sun girgiza, tuddai kuma su kau, Duk da haka madawwamiyar ƙaunata gare ku ba za ta girgiza ba, alkawarina na salama ba zai gushe ba,” in ji Ubangiji, wanda ya ji tausayinku. (Ishaya 54:10)

Alkawuran Allah a wannan rayuwar ba wai don kiyaye ta'aziyyar ku bane amma kiyaye ku zaman lafiya. Fr. Stan Fortuna CFR ya kasance a yau, “Dukkanmu za mu sha wahala. Kuna iya ko dai wahala tare da Kristi ko ku sha wahala ba tare da shi ba. Zan sha wahala tare da Kristi.”

Sa’ad da Yesu ya yi addu’a ga Uban, ya ce:

Ba na roƙo ka ɗauke su daga duniya ba, amma ka kiyaye su daga Shaiɗan. (Yohanna 17:15)

Wato, “Ba na roƙonka ka kawar da mugayen wahala ba - giciyensu, waɗanda suka zama dole don tsarkakewa. Ina rokon ka kiyaye su daga mafi sharrin duka: yaudarar shaidan wacce zata raba su da Ni har abada.

Wannan ita ce mafakar da Uba ke ba ku kowane lokaci. Waɗannan su ne fikafikan da Ya shimfiɗa kamar uwa kaza, don kiyaye ceton ku don ku sani kuma ku ƙaunaci Ubanku na Sama har abada abadin.

Maimakon fakewa ga Allah, fara buya in Shi. Ka yi tunanin kanka a kan cinyar Uba, hannuwansa suna kewaye da kai yayin da kake yin addu'a da wannan waƙar, kuma Yesu da Ruhu Mai Tsarki sun kewaye ka da ƙaunarsu…

Wurin Boye

Kai ne wurin buya na
Kai ne wurin buya na
Dawwama a gare ku fuska da fuska
Kai ne wurin buya na

Ka kewaye ni, ya Ubangiji
Ka kewaye ni, ya Ubangiji
Ya kewaye ni, Yesu

Kai ne wurin buya na
Kai ne wurin buya na
Dawwama a gare ku fuska da fuska
Kai ne wurin buya na

Ka kewaye ni, ya Ubangiji
Ka kewaye ni, ya Ubangiji
Ya kewaye ni, Yesu
Ka kewaye ni, ya Ubangiji
Ya Ubangijina, ka kewaye ni
Ya kewaye ni, Yesu

Kai ne wurin buya na
Kai ne wurin buya na
Dawwama a gare ku fuska da fuska
Kai ne wurin buya na
Kai ne wurin buya na
Kai ne wurin buya na
Kai ne wurin buya na
Kai ne mafakata, mafakata ne
A gabanka nake zaune
Kai ne wurin buya na

-Mark Mallett, daga Bari Ubangiji ya sani, 2005©

 

Don tafiya tare da Mark a The Yanzu Kalma,
danna banner da ke ƙasa zuwa biyan kuɗi.
Ba za a raba imel ɗinka da kowa ba.

Yanzu akan Telegram. Danna:

Bi Alama da alamun yau da kullun akan MeWe:


Bi rubuce-rubucen Mark a nan:

Saurari mai zuwa:


 

 

 

Print Friendly, PDF & Email

Bayanan kalmomi

Bayanan kalmomi
1 John 3: 16
2 1 John 1: 9
Posted in GIDA, JAGORA WARAKA.