Kusa da Kafan Makiyaya

 

 

IN na karshe janar tunani, na rubuta na Babban Antitdote cewa St. Paul ya ba wa masu karatunsa don magance “babbar ridda” da yaudarar “mai mugunta.” “Ku tsaya daram, ku yi ƙarfi,” in ji Paul, ga maganganun baka da rubuce da aka koya muku. [1]cf. 2 Tas 2: 13-15

Amma 'yan'uwa maza da mata, Yesu yana son ku yi fiye da jingina ga Hadisai Mai alfarma - Yana son ku manne masa da kaina. Bai isa ya san Katolika Imani ba. Dole ne ku sani Yesu, ba kawai sani ba game da Shi. Bambanci ne tsakanin karatu game da hawa dutse, da hawan dutse a zahiri. Babu kwatancen da zahiri fuskantar matsaloli amma duk da haka farinciki, iska, da hawan isa plateau wanda ya kawo ku zuwa sabbin hanyoyin daukaka.

Wannan kwatanci ne na rayuwa ta ruhaniya, abin da ke faruwa a cikin rai lokacin da kuka sa Yesu a tsakiyar rayuwar ku, kuna bin shi a hankali, yadda ɗan rago ke bin makiyayi. Na ji Makiyayi Mai Kyau yana kiran mu a yanzu zuwa ga ƙafafunsa… domin da yawa akwai hatsarori a gaba.

 

KWARI INUWAR MUTUWA

A yau, da gaske muna tafiya ta “kwarin inuwar mutuwa,” ko kuma abin da fafaroman suka kira “al’adar mutuwa.” Amma mai Zabura ya rubuta:

Ba zan ji tsoron mugunta ba, gama kana tare da ni... sandanka da sandanka suna ta'azantar da ni. (Zabura 23:4)

Makiyayi yana amfani da nasa ma'aikatan tare da ɗan damfara a ƙarshen don ja da tunkiya a hankali zuwa cikin garke lokacin da yake yawo cikin haɗari. The sanda ana amfani da shi azaman makami don fatattakar namun daji ko kuma a ladabtar da ɗan rago mai taurin kai.

Tunkiya ta koyi zama a cikin garken. Tunkiya da ta ɓace ko ɗan rago da ya zama gurgu, ya zama ganima.

Ka kasance cikin natsuwa da tsaro. Abokin adawar ku shaidan yana yawo kamar zaki mai ruri yana neman wanda zai cinye. (1 Bitrus 5:8)

A cikin addu'a, na ji Ubangiji yana cewa:

Dole ne ku kasance kusa da ni, yaro. Ba ka isa ka yi yawo daga ƙafafuna ba. Kerkeci koyaushe yana shirye don ɗaukar ɗan rago. Lokacin da ka Ka bar ƙafafuna, ka fara bin hanyoyin da za su sa ka yi tuntuɓe da faɗuwa, waɗanda suke cutar da ranka, suna sa ka ganimar namomin jeji. Don haka, dole ne ku amsa sandana da sandana waɗanda koyaushe suke kusantar ku, waɗanda suke koya muku gazawarku da buƙatunku—wato ta wahala. Ba za ku iya ganin soyayyata gare ku a cikin wannan ba? To, kada ka ji tsoro, kuma kada ka ji na yashe ka. Sai dai akasin haka: rijiyar sanda da taguwar sanda alamu ne na kusa da ni.  

Ku zauna a ƙafafuna.

 

ADDU'A, BA GANI BA

Domin kada ku zama ganima, dole ne ku koyi yi addu'a. Yesu ya ce,

Tumakin nan nawa suna jin muryata; Na san su, kuma suna bi na. (Yahaya 10:27)

Addu'a ita ce hawan dutse, sabanin karantawa kawai. St. Alphonsus Liguori ya rubuta “cewa dukan cetonmu ya dogara ga addu’a,” kuma cewa:

Gara a yi addu'a da karantawa; ta wurin karatu mun san abin da ya kamata mu yi; Ta wurin addu'a muna karɓar abin da muke roƙo… Yi addu'a, addu'a, kada ku daina yin addu'a; gama idan kun yi addu'a, cetonku zai tabbata; amma idan kuka bar yin addu'a, to lalle ne halakarku ta tabbata. - St. Alphonsus, Babban Hanyar Ceto da Kammala, p. 240, shafi na 60-63, kamar yadda aka ambata a ciki Ruhaniya na cocin Katolika, p. 198

Waɗannan kalmomi ne masu mahimmanci, irin waɗanda Uwargidanmu ta yi zargin tana maimaitawa akai-akai daidai ga waɗannan lokuta:

Addu’a, addu’a, addu’a!

Kun ji sau da yawa na ambata a nan daga Catechism cewa “Addu’a ita ce rayuwar sabuwar zuciya.” [2]Katolika na cocin Katolika, n 2697 Wato rashin sallah kanta yana sa mu gurgu; yana kashe muryar Makiyayi Mai Kyau; yana ba mu damar bin muryar makiyayan ƙarya waɗanda za su bishe mu, ba cikin makiyaya mara kyau ba, amma yashi. Ba zan iya gaya muku sau nawa ne addu’a ta canja al’amuran rana ta ba sa’ad da nake jin murguwar sanda a wuyana, kuma Makiyayi yana cewa, "Tafi wannan hanya, yaro, wannan hanyar..."

Addu'a ta canza rayuwata domin a ƙarshe ba musayar magana ba ce, amma zukata -zuciyata domin nasa; Zuciyarsa don tawa. A cikin addu'a, yana da ya tashe ni zuwa sabon tudu waɗanda suka kawo sabbin ɗaukaka, fahimta, da hikima. A cikin addu'a, Ya bishe ni zuwa ga wuraren kiwo mai koraye da ruwan da ba a iya gani ba…

An bayyana abin al'ajabi na addu'a a gefen rijiyar inda muka zo neman ruwa: a can, Kristi yana zuwa ya sadu da kowane ɗan adam. Shi ne ya fara neme mu ya tambaye mu a sha. Yesu yana jin ƙishirwa; tambayarsa ta taso ne daga zurfafan sha’awar Allah a gare mu. Ko mun gane ko ba mu gane ba, addu’a ita ce gamuwa da kishin Ubangiji da tamu. Allah yana jin ƙishirwar mu da shi. -Katolika na cocin Katolika, n 2560

Duk da yake ana iya karanta tunanin yau daidai a matsayin a gargadi-domin a fili na ji Makiyayi Mai Kyau yana nuna haɗarin da ke gaba… yadda nake fatan za ku ƙara jin wannan a matsayin gayyata! Da kyar na iya zama a nan in rubuta game da addu'a lokacin da na fi so ku ɗauki wannan lokacin don yin shi! Gama za ka sami hikima cikin addu'a fiye da karanta dukan littattafan duniya; kuma za ku sami ƙari na Allah a cikin guda ɗaya addu'ar zuciya fiye da dubun wofi.

Krkerkeci suna taruwa kewaye da mu, suna ta yawo kamar zaki mai ruri—yawan kerkeci sun riga sun shiga gidajenku. Lokaci ya yi da za a zo ƙafar Makiyayi Mai Kyau—amma bai yi latti ba—don fara bar shi ya jagorance ku da kuma kare ku don kada maƙiyi su ƙara yin lahani. Domin saura kaɗan kafin guguwar guguwar guguwar guguwar guguwar guguwar guguwar guguwar ruwa ta faɗo a cikin dukkan fushin da take yi a duniya.

Idan kuma ba ku san muryarsa ba…. muryar wa zaka bi?

 

KARANTA KASHE

  • VIDEO:  Jin Muryar Allah a cikin wannan zamani na tashin hankali- Sashe na I & part II
 
 

Don karɓar tunanin Markus na yau da kullun, The Yanzu Kalma,
danna banner da ke ƙasa zuwa biyan kuɗi.
Ba za a raba imel ɗinka da kowa ba.

YanzuWord Banner

 

Ana buƙatar tallafin ku na kuɗi da addu'a
domin wannan hidima ta cikakken lokaci.
Na gode don goyon baya!

Shiga Mark akan Facebook da Twitter!
Facebook logoTambarin Twitter

Print Friendly, PDF & Email

Bayanan kalmomi

Bayanan kalmomi
1 cf. 2 Tas 2: 13-15
2 Katolika na cocin Katolika, n 2697
Posted in GIDA, MUHIMU.