Ba a Fahimci Annabci ba

 

WE suna rayuwa ne a lokacin da wataƙila annabci bai taɓa da muhimmanci haka ba, kuma duk da haka, yawancin Katolika ba su fahimci shi ba. Akwai mukamai masu cutarwa guda uku da ake ɗauka a yau game da wahayin annabci ko “masu zaman kansu” waɗanda, na yi imani, suna yin ɓarna a wasu lokuta a wurare da yawa na Cocin. Isaya shine “wahayi na sirri” faufau dole ne a saurara tunda duk abin da ya wajaba mu gaskanta shine bayyananniyar Wahayin Kristi a cikin "ajiya ta bangaskiya." Wata cutar da ake aikatawa ta waɗanda ba sa kawai sa annabci sama da Magisterium, amma suna ba ta iko iri ɗaya da Nassi Mai Tsarki. Kuma na ƙarshe, akwai matsayin da mafi yawan annabci, sai dai idan tsarkaka sun faɗi shi ko kuma an same shi ba tare da kuskure ba, ya kamata a guje shi galibi. Bugu da ƙari, duk waɗannan matsayi a sama suna ɗauke da haɗari har ma da haɗari masu haɗari.

 

ANNABCI: SHIN MUNA BUKATAR SHI?

Dole ne in yarda da Akbishop Rino Fisichella wanda ya ce,

Tattaunawa da batun annabci a yau ya zama kamar duban tarkace bayan faɗuwar jirgin ruwa. - "Annabci" a cikin Dictionary na tiyoloji na asali, p. 788

A karnin da ya gabata, musamman, “ci gaban” tauhidin ta Yamma ba wai kawai ya rage mahimmancin sufanci a cikin Ikilisiya ba, har ma da allahntaka game da nasa mu’ujizai da allahntaka. Wannan yana da tasiri mai ban sha'awa game da maganar Allah mai rai, duka biyun Alamu (galibi ana nufin hurarren rubutacciyar Kalma) kuma rhema (kalmomi gabaɗaya ko maganganu). Akwai ƙaryar gama gari wacce, tare da mutuwar Yahaya Maibaftisma, annabci ya ƙare a cikin Ikilisiya. Bai daina ba, maimakon haka, ya ɗauki matakai daban-daban.

Annabci ya canza sosai a cikin tarihi, musamman game da matsayinta a cikin Ikilisiyar hukumomi, amma annabci bai taɓa gushewa ba. - Niels Christian Hvidt, masanin ilimin tauhidi, Annabcin Kirista, shafi. 36, Jami'ar Oxford ta Latsa

Ka yi tunanin Adadin Faithmani a matsayin mota. Duk inda Mota ta je, dole ne mu bi, don Hadisai Masu Tsarki da Nassi suna ƙunshe da bayyananniyar gaskiyar da ta 'yantar da mu. Annabci, a gefe guda, shine matakai na Mota. Yana da aiki biyu na gargadi da haskaka hanya. Amma fitilun motar suna tafiya duk inda Mota take—Wato shine:

Ba wai rawar da ake kira “abin da ake kira“ sirri ”ba ne] don inganta ko kammala wahayin Kristi tabbatacce, amma don taimakawa rayuwa cikakke da shi a wani lokaci na tarihi faith Bangaskiyar Kirista ba za ta iya karɓar“ ayoyin ”da ke da'awar wucewa ko gyara ba Wahayin wanda Almasihu shine cikar.-Katolika na cocin Katolika, n 67

Annabi shine mutumin da yake faɗar gaskiya akan ƙarfin saduwarsa da Allah - gaskiyar ta yau, wanda kuma, a zahiri, yana ba da haske game da nan gaba. - Cardinal Joseph Ratzinger (POPE BENEDICT XVI), Annabcin Kirista, Hadisin bayan Baibul, Niels Christian Hvidt, Gabatarwa, p. vii

Yanzu, akwai wasu lokuta da Ikilisiya ke wucewa cikin lokutan babban duhu, tsanantawa, da hare-hare na ɓoye. Lokaci ne kamar waɗannan cewa, duk da “fitilun ciki” na motar da ba za su iya tafiya da su ba, fitilun motocin annabci ya zama dole don haskaka hanyar gwargwadon yadda yake nuna mana yadda ake rayuwar sa'a. Misali zai zama magungunan da Uwargidanmu Fatima ta tanadar: keɓewa ta Rasha, Asabar ta farko, da Rosary a matsayin hanyar keɓe yaƙi, masifu, da “kurakurai” da suka haifar da Kwaminisanci. Ya kamata ya zama bayyane a wannan lokacin sannan, yayin da ba a ƙara da tabbatacciyar Wahayin Ikklisiya ba, waɗannan wahayin da ake kira “masu zaman kansu” suna da ikon canza makomar idan aka kiyaye. Ta yaya ba zasu zama masu mahimmanci ba? Bugu da ƙari, ta yaya za mu kira su ayoyin “sirri”? Babu wani abu na sirri game da kalmar annabci da aka yi niyya ga duka Cocin.

Ko da masanin ilimin tauhidi mai rikitarwa, Karl Rahner, shima ya tambaya…

Ko wani abu da Allah ya bayyana na iya zama mara muhimmanci. - Charles Karner, Wahayi da annabci, p. 25

Mai ilimin tauhidi Hans Urs von Balthasar ya kara da cewa:

Saboda haka mutum na iya tambaya kawai me yasa Allah yake tanadar [ayoyi] ci gaba [da fari idan] da wuya theklesiya ta sauraresu. -Mistica oggettiva, n 35

Saboda haka mahimmancin annabci a mahangar St. Paul, shine bayan kyakkyawan jawabinsa akan soyayya inda yake cewa "idan ina da baiwar annabci… amma ba ni da soyayya, ni ba komai bane," [1]cf. 1 Korintiyawa 13:2 ya ci gaba da koyarwa:

Biɗi ƙauna, amma ku himmantu ga kyautai na ruhaniya, fiye da duk abin da za ku yi annabci. (1 Kor 14: 1)

A cikin jerin ofisoshin ruhaniya, St. Paul ya sanya "annabawa" kawai na biyu zuwa na Manzanni da gaban masu bishara, fastoci, da malamai. [2]gani Afisawa 4:11 Hakika,

Kristi… ya cika wannan ofishi na annabci, ba wai ta hanyar shugabanni kawai ba amma har ma ta 'yan boko. —Katechism na Cocin Katolika, n 904

Popes, musamman na karnin da suka gabata, ba wai kawai a buɗe suke ga wannan kwarjinin ba, amma sun ƙarfafa Ikilisiya da su saurari annabawansu:

A kowane zamani Ikilisiya ta karɓi tarko na annabci, wanda dole ne a bincika shi amma ba a raina shi ba. -Cardinal Atididdiga (BENEDICT XVI), Sakon Fatima, Sharhin Tauhidi,www.karafiya.va

Duk wanda aka saukar da wahayin wanda aka saukar kuma aka sanar da shi, ya kamata yayi imani da yin biyayya ga umarnin ko sakon Allah, idan an gabatar dashi ga isassun hujja… Gama Allah zai yi magana da shi, aƙalla ta wani, don haka yana buƙatar sa yi imani; Saboda haka ya tabbata ga Allah, Wanda ya bukace shi ya yi haka. - BENEDICT XIV, Jaruntakar Jaruma, Vol III, shafi. 394

Wadanda suka fada cikin wannan rayuwar duniya suna kallo daga sama da nesa, sun karyata annabcin 'yan uwansu maza da mata… —KARANTA FANSA, Evangelii Gaudium, n 97

 

ANNABAWA BASU INGANTA BA

Wataƙila saboda rikicin gaske mun jimre da gazawa a shafaffun wa'azi daga bagade [3]Paparoma Francis ya keɓe shafuka da yawa a cikin wa'azin Apostolic na kwanan nan don sauƙaƙe sabuntawa a wannan muhimmin yanki na homiletics; cf. Evangeli Gaudium, n 135-159, rayuka da yawa sun juya ga wahayin wahayi ba kawai don ingantawa ba, amma shugabanci. Amma matsalar da wasu lokuta ke tasowa ita ce nauyi to ko yaya aka bayar da wadannan wahayin da kuma rashin hankali da addu'ar da ya kamata ya bi su. Koda kuwa annabce-annabcen sun fito ne daga waliyyi.

Masanin ilimin tauhidi, Rev. Joseph Iannuzzi, wanda watakila shine ɗayan manyan masana a cikin Ikilisiya a yau akan fassarar ayoyin annabci, ya rubuta cewa:

Zai iya zama abin mamaki ga wasu cewa kusan dukkanin adabin sufanci yana ɗauke da kurakurai na nahawu (tsari) kuma, a wasu lokuta, kuskuren koyarwa (abu). - Jarida, Mishan na Triniti Mai Tsarki, Janairu-Mayu 2014

Tabbas, daraktan ruhaniya ga sufi na Italiya Luisa Piccarreta da Melanie Calvat, mai gani na La Salette, yayi gargaɗi:

Dangane da hankali da daidaito na alfarma, mutane ba za su iya ma'amala da wahayi na sirri ba kamar dai littattafai ne na wasiƙu ko hukunce-hukuncen Holy See… Misali, wa zai iya tabbatar da cikakkiyar wahayi na Catherine Emmerich da St. Brigitte, waɗanda ke nuna bambancin ra'ayi? —St. Hannibal, a cikin wasika zuwa Fr. Peter Bergamaschi wanda ya buga duk rubuce-rubucen da ba a gyara ba na sufan Benedictine, St. M. Cecilia; Ibid.

A cikin wannan shekarar da ta gabata, wadanda suka bi diddigin mai gani, "Maria Divine Mercy," wacce aka kirkiro mummunar rarrabuwa a cikin kasashe da dama, wacce a kwanan nan babban bishop nata ya bayyana cewa ayoyinta 'ba su da yardar coci kuma yawancin rubutun sun saba da tauhidin Katolika . [4]cf. "Bayanin Archdiocese na Dublinon wanda ake zargi da hangen nesa" Mariya Rahamar Allah "; www.dazfarinanebartar.ie Matsalar ba wai kawai mai gani kanta ta daidaita saƙon nata zuwa Littattafai Mai Tsarki ba, [5]cf. sakon da ake zargi na Nuwamba 12, 2010 amma da yawa daga mabiyanta suna yin hakan ne game da iƙirarinta - saƙonnin da a wasu lokuta a fili suke 'saɓawa da ilimin tauhidi na Katolika.' [6]gwama "Rahamar Allahntakar Maria ”: Nazarin Tiyoloji

 

BAYANIN ANNABI vs "KAMALAN"

Har ila yau, akwai waɗanda suka ɗauki matsayin cewa, idan akwai rashin daidaito, ko da nahawu ko lafazin kuskure, wannan yana nuna, sabili da haka, cewa mai gani da gani “annabin ƙarya” ne don “Allah ba ya yin kuskure.” Abun takaici, wadanda suke yin hukunci a kan wahayin annabci ta wannan mummunar hanya kuma kunkuntar ba su da yawa.

Rev. Iannuzzi ya nuna cewa, a cikin bincikensa mai yawa a wannan fanni…

Kodayake a wasu wurare na rubuce-rubucensu, annabawa na iya rubuta wani abu ba daidai ba game da koyarwar, fassarar rubutunsu ya nuna cewa irin waɗannan kuskuren koyarwar "ba da gangan ba ne."

Wato, ainihin kuskuren da aka fara ganowa a matanin annabci da yawa waɗanda daga baya aka yarda da su, wasu wurare sun saba da ingantaccen koyarwar koyarwa ta annabawan guda a cikin ayoyin annabci ɗaya. Irin waɗannan kurakurai, to, kawai an cire su ne kawai kafin a buga su.

Bugu da ƙari, wannan na iya girgiza wasu masu karatu waɗanda ke cewa, “Kai! Ba za ku iya gyara Allah ba! ” Amma wannan shine rashin fahimtar yanayin menene annabci shine, da yadda ake yada shi: ta jirgin ruwa na mutum. Mun riga mun sami annabce-annabce marasa kuskure kamar haka: ana kiransu “Littattafan Tsarkake.” Sanya masu hangen Fatima, Garabandal, Medjugorje, La Salette, da dai sauransu a wannan jirgi na tsammanin shine arya fata idan ba koyarwar kuskure ba. Hanyar da ta dace ita ce kauracewa fassarar “harafin tsarkakakke” da neman “niyyar” annabi ta hanyar fassara jikin kalmomin annabci ta fuskar Adadin Addini.

Duk abin da Allah ya bayyana ana karɓa ne ta hanyar kuma gwargwadon yadda batun yake. A cikin tarihin wahayi na annabci ba abin mamaki bane cewa iyakokin annabi mai iyaka da ajizanci ta hanyar halin tunani, na ɗabi'a ko na ruhaniya wanda zai iya hana wayewar ruhaniya na wahayin Allah daga haskakawa a cikin ruhin annabi, ta yadda annabin ya fahimci wahayi an canza shi da gangan. —Ru. Joseph Iannuzzi, Newsletter, Mishan na Triniti Mai Tsarki, Janairu-Mayu 2014

Masanin kimiyyar halittu, Dr. Mark Miravalle ya lura:

Irin wannan yanayi na al'adar annabci mara kyau bazai haifar da yanke hukunci ga dukkan jikin ilimin allahntaka da annabin yayi magana ba, idan an fahimci yadda yakamata ya zama ingantaccen annabci. -Dr. Mark Miravalle, Wahayi na Kai: Ganewa Tare da Cocin, p. 21

 

RAHAMAR RAHAMA

Wannan shine duk abin da za'a faɗi cewa kusancin zuwa annabci a cikin Cocin yau da wasu ba kawai masu hangen nesa bane, amma a wasu lokuta mara tausayi. Gaggawar lakafta masu gani a matsayin "annabawan karya", duk da cewa ana ci gaba da bincike kan zargin da ake zargin ya bayyana, wani lokacin abin mamakin ne, musamman idan akwai “kyawawan fruitsa fruitsan”. [7]cf. Matt 12: 33 Hanyar da ke neman ƙaramar kuskure, duk wani zamewa cikin ɗabi'a ko hukunci a matsayin hujja don a ɓata mai gani gaba ɗaya ba kusanci da Mai Tsarki See idan ya zo ga fahimtar annabci. Ikilisiya gabaɗaya ta fi haƙuri, mafi hankali, mafi hankali, ƙari gafartawa yayin la'akari dukkan jiki na ayoyin wani annabi da ake zargi. Hikimar da ke tafe, wanda zai yi tunani, ya kamata ya sa masu sukar ra'ayi su bi da hankali, tawali'u, da tunani irin na-da-da-Magisterium game da abin da ake zargi:

Don kuwa idan wannan kokarin ko wannan aiki na mutum ne, zai lalata kansa. Amma in ya zo daga wurin Allah ne, ba za ku iya hallaka su ba; har ma kuna iya ganin kanku kuna yakar Allah. (Ayukan Manzanni 5: 38-39)

Ko muna so ko ba mu so, annabci zai taka rawa mafi girma a zamaninmu, mai kyau da mara kyau. Don Yesu ya yi gargaɗi cewa "Annabawan ƙarya da yawa za su tashi su yaudari mutane da yawa," [8]cf. Matt 24: 11 da kuma St. Peter ya kara da cewa:

Zai faru a kwanaki na ƙarshe… sonsa sonsanka maza da mata za su yi annabci, samarinku za su ga wahayi ”(Ayukan Manzanni 2:17)

Kuskure ne a “yi wasa da shi lafiya” kawai a watsar da duk annabcin, ko akasin haka, a hanzarta jingina ga masu gani ko masu hangen nesa tare da ɓataccen tunanin cewa za su ma'asumi bi da mu a cikin waɗannan lokutan. Muna da shugaba ma'asumi tuni, Yesu Kristi. Kuma Yana magana yana ci gaba da magana da daidaitacciyar muryar Magisterium.

Mabudin annabci to shine shiga cikin "Motar," kunna "fitilu", kuma amintar da Ruhu Mai Tsarki don jagorantar da kai cikin duk gaskiya, tunda Kristi da kansa yake Motar.

 

Print Friendly, PDF & Email

Bayanan kalmomi

Bayanan kalmomi
1 cf. 1 Korintiyawa 13:2
2 gani Afisawa 4:11
3 Paparoma Francis ya keɓe shafuka da yawa a cikin wa'azin Apostolic na kwanan nan don sauƙaƙe sabuntawa a wannan muhimmin yanki na homiletics; cf. Evangeli Gaudium, n 135-159
4 cf. "Bayanin Archdiocese na Dublinon wanda ake zargi da hangen nesa" Mariya Rahamar Allah "; www.dazfarinanebartar.ie
5 cf. sakon da ake zargi na Nuwamba 12, 2010
6 gwama "Rahamar Allahntakar Maria ”: Nazarin Tiyoloji
7 cf. Matt 12: 33
8 cf. Matt 24: 11
Posted in GIDA, IMANI DA DARAJA da kuma tagged , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , .