Farkon Ecumenism

YANZU MAGANAR AKAN MASS KARATUN
don 24 ga Fabrairu, 2014

Littattafan Littafin nan

   

 

ECUMENISM. Yanzu akwai kalmar da, abin mamaki, za ta iya fara yaƙe-yaƙe.

A karshen mako, waɗanda suka yi rajista ga nawa tunani na mako-mako samu Isowar Wave na Hadin Kai. Yana maganar haɗin kai mai zuwa wanda Yesu ya yi addu’a domin—cewa mu “mu zama ɗaya” kuma faifan bidiyo na Paparoma Francis ya tabbatar da hakan. Hasalima, wannan ya haifar da rudani tsakanin mutane da yawa. “Wannan shine farkon addinin duniya ɗaya!” ka ce wasu; wasu kuma, “Wannan shi ne abin da nake addu’a domin shekaru da yawa!” Kuma duk da haka wasu, "Ban tabbata ba ko wannan abu ne mai kyau ko mara kyau...". Nan da nan, na sake jin tambayar da Yesu ya yi wa Manzanni: “Wa kuke cewa ni?"Amma a wannan karon, na ji an sake yin magana don komawa ga jikinsa, Ikilisiya: "Wanene kuka ce Cocin nawa?”

A cikin Bishara ta yau, Almajirai da malaman Attaura sun yi gardama lokacin da Yesu ya sauko daga Dutsen Tabor bayan Saukowa. Wataƙila ƙarin abin da ake tattauna ƴan ayoyi da baya a cikin Bisharar Markus:

Hakika Iliya zai fara zuwa ya gyara kome, duk da haka yaya aka rubuta game da Ɗan Mutum, cewa lalle ne ya sha wuya ƙwarai, a raina shi? (Markus 9:12)

Ka ga, malaman Attaura suna tsammanin Iliya zai zo ya kawo zamanin salama da adalci inda Almasihun siyasa zai hambarar da Romawa kuma ya maido da mulkin Yahudawa. A wani ɓangare kuma, an gaya wa manzanni cewa dole ne Almasihu ya “sha wahala, ya mutu.” Sai kuma ga “taro mai-girma” sun kewaye su, sa’ad da suka ga Yesu, suka “mamaki ƙwarai”—a wurinsu, shi mai yin mu’ujiza ne kawai. Rikici da yawa game da aikin Kristi!

Yesu ya ce, "Ni ne hanya, ni ne gaskiya, ni ne rai"—Ba kawai, ni ne hanya ba, ko kuma, ni ne gaskiya—amma duka ukun. Don haka ya kamata mu ga waɗannan suna bayyana a cikin jikin sa na sufi kuma. Don a tabbata, akwai wasu da suka ce Ikilisiya ita ce kawai “hanyar” Kristi, wato, adalci na zamantakewa da fifiko ga matalauta—kuma wannan shine kawai abin da ya dace. Akwai kuma waɗanda suka ce duk abin da ya wajaba shi ne tabbatacciyar riko da koyarwarta, ga “gaskiya.” Kuma duk da haka wasu sun ce Ikilisiya ita ce ta fuskanci “rayuwar” Kristi cikin kwarjini, ibada, da gogewar addu’a. Matsalar ba ta ta'allaka ne a cikin waɗancan hangen nesa na manufa ta Ikilisiya ba, amma a cikin ra'ayi mai ban mamaki wanda ya keɓance ɗaya ko ɗayan.

Karatun yau ya tabbatar da haka duk wahayin nan uku wani bangare ne na manufa da kuma ainihin Ikilisiya: An kira mu duka mu yi rayuwar bangaskiyarmu ta ayyuka nagari don kawo adalci da zaman lafiya a cikin duniyarmu—hanyar”:

Wane ne a cikinku mai hikima da fahimta? Bari ya nuna ayyukansa ta wurin rayuwa mai kyau da tawali'u da ke cikin hikima. (Karanta Farko)

Tushen ayyukanmu masu kyau su ne dokoki da dokokin Allah waɗanda ke cikin Al'ada Tsarkaka—“gaskiya”:

Dokokin Ubangiji amintattu ne, Yana ba da hikima ga marasa fahimta. (Zabura ta yau)

Kuma ana nuna ikon gaskiya ta cikin kwarjini kuma a cikin jiki ta wurin addu’a da kusanci da Allah—“rayuwa”:

Komai mai yiwuwa ne ga mai imani. (Linjilar Yau)

A bayyane yake to, ba haka ba, inda yaƙe-yaƙe da “kishi da son zuciya” Tsakanin mu ya fito? Rashin tawali'u, of biyayya ga umarnai, da na bangaskiya cikin ikon Allah. Duk ukun sun zama dole.

Wannan shine farkon ingantaccen ecumenism.

 


Don karba The Yanzu Kalma,
danna banner da ke ƙasa zuwa biyan kuɗi.
Ba za a raba imel ɗinka da kowa ba.

YanzuWord Banner

 

Abincin ruhaniya don tunani shine cikakken manzo.
Na gode don goyon baya!

Shiga Mark akan Facebook da Twitter!
Facebook logoTambarin Twitter

Print Friendly, PDF & Email
Posted in GIDA, KARANTA MASS.