Magabata

John Baptist
Yahaya Maibaftisma by Michael D. O'Brien

 

JUST kamar yadda annabi Yahaya mai baftisma ya riga ya gabaci Yesu, wanda yake raye a lokaci ɗaya da Kristi, haka ma lokacin maƙiyin Kristi-a kwaikwayon Kristi — magabata ne za su riga shi who “Ku shirya hanyar [Dujal kuma] ku daidaita hanyoyinsa. Kowane kwari za a cika shi kuma kowane dutse da tuddai za a ƙasƙantar da su. Za a miƙe hanyoyi masu juyawa, kuma hanyoyin da ba su da kyau za su zama masu santsi… ” (Luka 3: 4-6)  

kuma suna nan.

 

YAN GABA

Hanyoyin Dujal suna “daidaita” ta magabatan da ke cire abubuwan da ke hana shi “al’adar mutuwa”. Zasu yi magana da kalmomin da suke da ma'ana, masu juriya da kyau. Amma za su zama mafi karkatacciyar gaskiya sabanin kishiyar ta. Kwarin da suka cika da tsaunukan da suke kasa sune bambance-bambancen da ke tsakanin mace da namiji, ɗan adam da nau'in dabbobi, tsakanin addini ɗaya ko wata: duk abin da za'a yi uniform. Ya kamata a daidaita hanyoyi masu wahala na wahalar mutane, a fadada su kuma su zama masu sauki ta hanyar ba da “mafita” don kawo karshen duk wata wahala. Kuma hanyoyi marasa kyau na mutuwa ga zunubi da kai za'a lalata su tare da shimfidar haske da rashin laifi inda zunubi baya wanzu kuma cikawar kai shine makoma ta ƙarshe.

A lokaci guda kuma, Allah ya tayar da magabata. Bayin da ke wa’azin tuba da gafara don kawar da matsalar zunubi, don buɗe hanyar “Bishara ta rai”. Sun cika kwaruruka “na inuwar mutuwa” ta hanyar fallasa ƙaryar da ake yi cewa ɗan adam samfuran juyin halitta ne, “sawun” kan yanayin, ɗan adam ne kawai maimakon ɗa ko ofar Maɗaukaki. Suna ƙasƙantar da waɗancan tsaunuka na alfahari ta wa'azin gaskiya wanda ke 'yantar da rayuka da kuma bayarwa jagora zuwa rai madawwami. Suna daidaita hanyoyin da ke kan hanya ta hanyar nuna hanyar zuwa Akan inda wahalar ɗan adam take ɗaukar ma'ana da ƙimar tsarkakewar mutum da ta wasu. Kuma suna yin lalatattun hanyoyi marasa amfani na Tsohon Alkawari na cika doka, ta hanyar sabon umarni: a ƙaunaci maƙwabcin mutum kamar kansa.

A nan akwai bambanci: hanya ɗaya ita ce Bisharar Rai, ɗayan, “bishara” ta mutuwa. Ana gabatar da hanyoyi a bayyane:

A Bolivia, sabbin makiya sun bayyana, ba wai kawai a kafafen yada labarai na dama ba har ma da kungiyoyi daga cocin Katolika, shugabannin cocin Katolika wadanda makiya makiyan kawo sauyi ne cikin lumana… Ina so in fada maku abin da muka ji ana ihu kowane lokaci: 'Wata duniyar na iya yuwuwa,' Ina so in gaya muku wani addini, wani addini, wani cocin ma yana yiwuwa, 'yan'uwa maza da mata. —Shugaban Evo Morales na Bolivia a taron Tattaunawa na Duniya, Katolika News Agency, 2 ga Fabrairu, 2009

Ko, zabi rayuwa…

Kasance cikin shiri domin sanya rayuwarka akan layi domin haskaka duniya da gaskiyar Kristi; don amsawa da soyayya ga ƙiyayya da raina rai; don shelar begen Almasihu wanda ya tashi daga matattu a kowace kusurwa ta duniya. —POPE BENEDICT XVI, Sako ga Matasan Duniya, Ranar Matasa ta Duniya, 2008

Lokaci zai zo, wataƙila da sannu fiye da yadda mutane da yawa suka sani, lokacin da dole ne mu zaɓi wanda za mu bauta wa, ga wanda za mu yi wa mubaya'a: Allah ko mammon, Kristi, ko wataƙila ma Dujal. 

 

Kalmar Yanzu hidima ce ta cikakken lokaci cewa
ci gaba da goyon bayan ku.
Albarka, kuma na gode. 

 

Don tafiya tare da Mark a The Yanzu Kalma,
danna banner da ke ƙasa zuwa biyan kuɗi.
Ba za a raba imel ɗinka da kowa ba.

 

Print Friendly, PDF & Email
Posted in GIDA, BABBAN FITINA.

Comments an rufe.