Fushin Maganganu

 

WHILE ma'aurata, al'ummomi, har ma da al'ummomi suna ta rarrabuwar kai, watakila akwai wani abu da kusan dukkanmu muka yarda dashi: zancen jama'a yana saurin bacewa.

Daga Shugaban Amurka har zuwa hoton da ba a san sunansa ba, sadarwa mai daɗi tana lalacewa. Shin yadda magana ke nuna baƙi da masu karɓar bakunci sun yanke junan su, ko yadda Facebook, Youtube, ko tattaunawar tattaunawa akai-akai sukan shiga cikin kai hare-hare, ko fushin hanya da sauran rashin haƙurin jama'a muna gani… mutane sun bayyana a shirye don yaga cikakkiyar baƙi baya. A'a, ba ƙaruwar girgizar ƙasa da duwatsu masu aman wuta ba ne, bugun gangar yaƙi, durkushewar tattalin arziki da ke gabatowa ko kuma ƙaruwar yanayin sarautu na gwamnatoci - amma kaunar yawancin yawaitar sanyi watakila yana tsaye a matsayin babban “alamun zamani” a wannan lokacin. 

Of saboda karuwar mugunta, kaunar da yawa zata yi sanyi. (Matiyu 24:12)

Sabili da haka, har ma ba da nufinmu ba, tunani ya tashi a zuciyarmu cewa yanzu waɗannan kwanakin suna gabatowa game da abin da Ubangijinmu ya annabta: "Kuma saboda mugunta ta yawaita, sadaka da yawa za ta yi sanyi" (Matt. 24:12). - POPE PIUS XI, Miserentissimus Mai karɓar fansa, Encycloplical on Reparation to the Sacred Heart, n. 17 

Amma saboda kawai wannan shine yanayin zamantakewar zamaninmu, saboda haka, ba ya nufin cewa ni da ku dole ne babu makawa mu bi sawu. A zahiri, yana da mahimmanci mu zama shugabanni da misalai na kyakkyawar sadarwa fiye da kowane lokaci. 

 

RUWATAR KALMOMI

A karatun farko na yau, kalmomin St. Paul suna da mahimmancin wannan lokacin:

Yi musu gargaɗi a gaban Allah cewa su guji saɓani game da kalmomi, wanda ba shi da wani amfani sai dai ya ɓata masu sauraro. (2 Tim 2:14)

Da zuwan kafofin sada zumunta, wani son zuciya ya mamaye wannan ƙarni: kwatsam, kowa yana da akwatin sabulu. Tare da Google a hagunsu da kuma keyboard a hannun dama, kowa gwani ne, kowa yana da “hujjoji,” kowa ya san komai. Matsalar, kodayake, ba wadatar isa ga ilimi bane, amma mallakar hikima, wanda ke koyar da zuciya da ganewa da auna ilimi. Hikima ta gaskiya kyauta ce ta Ruhu Mai Tsarki, kuma don haka, ta yi ƙaranci a cikin ƙarninmu da muka sani. Ba tare da hikima ba, ba tare da son kaskantar da kai da kuma koyo ba, to hakika, tattaunawa za ta rikide cikin hanzari cikin rikitar da kalmomi sabanin sauraro.

Ba wai rashin jituwa ba mummunan abu ba ne kwata-kwata; haka muke kalubalantar gurguntaccen tunani da fadada tunaninmu. Amma sau da yawa, tattaunawa a yau tana sauka ad hominem kai hare-hare inda "an kauce wa tattaunawa ta ainihi game da batun da ke hannun ta maimakon afkawa halaye, muradi, ko wasu sifofin mutumin da ke yin jayayya, ko mutanen da ke da alaƙa da batun, maimakon afka wa abin da ke cikin hujjar kanta." [1]wikipedia.org Lokacin da wannan ya faru a tsakanin jama'a tsakanin Krista, yana lalata masu sauraro. Domin:

Ta haka ne kowa zai san ku almajiraina ne, idan kuna da ƙauna ga junanku. (Yahaya 13:35)

Kamar dai wannan zamanin ba ta ƙara yarda da cewa haƙuri, ladabi, da tawali'u suna da muhimmanci a tattaunawa ba. Maimakon haka, cewa ainihin “nagarta” ita ce tabbatar da kai da gaskiyar mutum, komai yadda ta bayyana kuma komai tsadar dangantaka ko mutuncin ɗayan.

Ta yaya akasin wannan ga misalin da Kristi ya bamu! Lokacin da ba a fahimce shi ba, sai kawai ya tafi. Lokacin da aka zarge shi da ƙarya, sai ya yi shiru. Kuma lokacin da aka tsananta masa, sai ya bar amsa mai taushi da gafararsa suyi magana. Kuma a l Hekacin da ya shiga cikin maƙiyansa, sai Ya bar “Ee” su kasance “Ee” kuma “A'a” su zama “A'a.” [2]cf. Yaƙub 5:12 Idan sun dage kan taurin kansu ko girman kan su, bai yi kokarin shawo kansu ba, kodayake gungumen da ke kan iyaka - cetonsu na har abada! Wannan shine girmamawar da Yesu yayi wa 'yancin zaɓin halittunsa. 

A nan kuma, St. Paul yana da wasu shawarwari masu dacewa a gare mu game da waɗanda suke son yin yaƙi:

Duk wanda ya koyar da wani abu daban kuma bai yarda da sahihan kalmomin Ubangijinmu Yesu Kiristi ba kuma koyarwar addini ya zama mai girman kai, ba ya fahimtar komai, kuma yana da halin halaye na jayayya da maganganun baki. Daga waɗannan ne hassada, kishiya, zagi, mummunan zato, da saɓanin juna suke tsakanin mutane da lalatattun tunani… Amma kai, bawan Allah, ka guji duk wannan. (gwama 1 Tim 6: 3-11)

 

MEN ZAN IYA YI?

Muna buƙatar koyon yadda za mu sake saurarar ɗayan. Kamar yadda bawan Allah Catherine de Hueck Doherty ta taɓa cewa, “Za mu iya saurari ruhin wani ya wanzu. ” Yayin zance da mutum, shin kuna kallon ɗayan a ido kuwa? Shin ka daina abinda kakeyi ka maida hankali a kansu kawai? Shin kana barin su su gama jumlarsu? Ko kuna yin wayo da wayoyinku, canza batun, juya tattaunawar zuwa kanku, duba ko'ina cikin ɗakin, ko hukunci a kansu?

Tabbas, ɗayan mafi lahani abubuwanda ke faruwa koyaushe a cikin kafofin watsa labarun yau shine an yiwa ɗayan hukunci. Amma na ji wannan ɗan ƙaramin labarin kwanan nan:

 

Shekarun baya, na taba shiga muhawara tare da wata mata a kan batun filako a cikin waƙoƙin ƙasar. Tana da kaifi da haushi, tana zagi da ba'a. Maimakon in ba da amsa da kyau, sai na natsu na amsa wa mai gidanta na acid mai soyayya cikin gaskiya. Daga nan sai ta tuntube ni bayan 'yan kwanaki, ta gode da ni don alheri, ta nemi gafara, sannan ta bayyana cewa ta zubar da ciki kuma tana yin cikin fushi. Wannan ya fara wata dama mai ban mamaki don raba mata bishara (duba Rikicin Rahama)

Lokacin da kuka shiga cikin mutum ko kan intanet tare da wani, kar kawai ku ji abin da suke faɗi amma listen. Kuna iya maimaita abin da suka faɗa kawai sannan kuma ku tambaya ko kuna fahimtar su daidai. Ta wannan hanyar, ba kawai kuna saurare ba amma m su - kuma hakan yana ba da damar kasancewar Allah don shiga tattaunawar. Wannan shine abinda Paparoma Francis yake nufi da “raka” wasu:

Muna buƙatar aiwatar da fasahar sauraro, wanda ya fi kawai ji. Sauraro, a cikin sadarwa, buɗewar zuciya ce wanda ke ba da damar kusancin ba tare da haɗuwa da ruhaniya na gaske ba zai iya faruwa ba. Sauraro yana taimaka mana samun ishara da kalma da ta dace wacce ke nuna cewa mun wuce kawai masu kallo. Ta hanyar irin wannan sauraro na girmamawa da jinkai ne kawai za mu iya shiga cikin hanyoyin ci gaba na gaske kuma mu farka da muradi ga burin Kiristanci: muradin amsawa cikakke ga ƙaunar Allah da kuma haifar da abin da ya shuka a rayuwarmu…. Samun matakin balaga inda mutane zasu iya yanke hukunci da gaske kyauta da amana yana buƙatar dogon lokaci da haƙuri. Kamar yadda mai albarka Peter Faber yake cewa: "Lokaci manzon Allah ne". -Evangelii Gaudium, n 171

Amma fa, idan wani ba ya son ya faɗi gaskiya, ko kuma kawai yana so ya ci maki mahawara, to, ku yi tafiya — kamar yadda Yesu ya yi. A matsayinmu na Krista, dole ne mu taɓa tilasta gaskiya ta makogwaro mutane. Wannan shine abin da fafaroma ke nufi yayin da suka ce kada mu “kauda kai. ” Idan wani ba shi da sha'awar dandanawa, ya rage tauna Maganar Allah, to ya yi tafiyarsa. Kada ku jefa lu'ulu'u kafin alade, kamar yadda ake faɗa. 

Kodayake yana bayyane a bayyane, rakiyar ruhaniya dole ne ya jagoranci wasu har abada zuwa ga Allah, wanda muke samun yanci na gaske a cikinsa. Wadansu mutane suna ganin suna da 'yanci idan za su iya guje wa Allah; sun kasa ganin sun ci gaba da kasancewa marayu, marassa galihu, marasa gida. Sun daina zama mahajjata kuma sun zama masu yawo, suna yawo a cikin kawunansu kuma basa kaiwa ko'ina. Yin tafiya tare da su ba zai haifar da da mai ido ba idan ya zama wani nau'in magani da ke tallafawa shafar kansu kuma ya daina zuwa aikin hajji tare da Kristi ga Uba. —KARANTA FANSA, Evangelii Gaudium, n 170

Juyawar tasu matsalar Allah ce, ba taka ba. Damuwarku shine kada ku rasa kwanciyar hankalinku kuma ku faɗa tarkon da za a jawo ku cikin halin kunci. Yarda da ni - Na kasance a can can da can, kuma da wuya na taba gamsar da wani game da gaskiya ta wannan hanyar. Maimakon haka, ba abin da nace ba ne, amma yaya Nace shi, ko yadda na amsa daga karshe, wannan ya motsa zuciyar wani. 

Loveauna ba ta ƙarewa daɗai. (1 Korintiyawa 13: 8)

Zan iya zama "aboki" akan Facebook. Iya abokai da dangi na zasu raina ni. Zan iya yin izgili da izgina da abokan aiki. Amma duk lokacin da na amsa cikin kauna, ina dasa a Divine iri a tsakiyarsu. Maiyuwa bazai yi shekaru ba ko ma shekarun da suka gabata. Amma su so ka tuna wata rana cewa ka kasance mai haƙuri da kirki, mai karimci kuma mai yafiya. Kuma wannan seeda mayan na iya bazuwa farat ɗaya, suna canza yanayin rayuwarsu. 

Ni na yi shuka, Afolos ya yi ban ruwa, amma Allah ne ya ba da haɓakar. (1 Korintiyawa 3: 6)

Amma dole ne ya zama zuriyar so saboda Allah is so.

Isauna tana da haƙuri, ƙauna tana da kirki… ba ta da fahariya, ba ta da kuzari, ba ta da ladabi, ba ta neman muradin kanta, ba ta saurin fushi, ba ta fargaba a kan rauni, ba ta yin murna game da laifi amma yayi murna da gaskiya. Tana jimrewa da komai, tana gaskata abu duka, tana sa zuciya ga abu duka, tana daurewa da abu duka. (I Kor 13: 4-5)

 

WA'AZINA GAREKU

Bayan tunani, addu'a, da tattaunawa tare da darakta na ruhaniya, na yanke shawara a wannan lokacin in janye ɗan ɗan abin da nake hulɗa da su ta yanar gizo. Duk da yake na sami damar ƙarfafawa da kuma taimaka wa wasu mutane a kan Facebook ko wasu wurare, na kuma gano cewa yana iya zama yanayi na damuwa, kamar yadda yake yawan haɗa ni da wasu mutanen da ke da “halin ƙiyayya don jayayya.” Wannan na iya lalata salamata kuma ya dauke hankalina daga babban aikina, wanda shine yin wa'azin Bishara - ba shawo kan wasu ba. Aikin Ruhu Mai Tsarki ke nan. A nawa bangare, Allah ya sanya ni a kebance na hamada ta ruhaniya da ta zahiri a wannan lokacin a rayuwata, kuma ya zama dole a ci gaba a can - ba don kauce wa kowa ba ba - amma don kyautata musu magana da Kalmar Allah, sabanin haka to nawa. 

Sabili da haka, yayin da zan ci gaba da sanya rubuce-rubuce na a nan da kan Facebook, Twitter, LinkedIn, da sauransu don isa ga rayuka da yawa yadda zan iya, ba zan shiga cikin tsokaci ko saƙonni a can ba. Idan kana bukata tuntube ni, zaka iya yin haka nan.

Ni mutum ne mai son tashin hankali Ina da dabi'a irin ta fada a cikina a duk lokacin da na ga rashin adalci. Wannan na iya zama mai kyau, amma dole ne a sa ta ta yin sadaka. Idan ina da, a cikin keɓaɓɓun maganganun ku tare da ku ko kuma a dandalin taron jama'a, na kasance ba da haƙuri, girman kai, ko rashin kyauta, ina neman gafarar ku. Ni aiki ne na ci gaba; duk abin da na rubuta a sama ina kokarin rayuwa mafi kyau da kaina. 

Bari mu zama wata alama ta saɓani a cikin wannan duniyar. Zamu zama haka idan muka zama fuska, idanu, lebe, harshe, da kunnuwan Kristi…

 

Ubangiji, ka sanya ni makamin zaman lafiyarka,
Inda akwai kiyayya, bari in shuka kauna;
inda akwai rauni, afuwa;
inda akwai shakka, imani;
inda akwai yanke ƙauna, bege;
inda akwai duhu, haske;
inda akwai bakin ciki, murna;

Ya Maigidan Allah, ka ba ni don kada in yi ta'aziya har in ta'azantar da kai;
da za a fahimta kamar yadda za a fahimta;
a ƙaunace shi kamar ƙauna.

Gama a bayarwa muke karba;
yana cikin afuwa an yafe mana;
kuma cikin mutuwa ne aka haife mu zuwa rai madawwami.

- Addu’ar St Francis na Assisi

 

Saboda haka, ku manzanni na ƙaunatattu, ku da kuka san yadda zan ƙaunaci da gafartawa, ku da ba ku hukunta, ku da nake ƙarfafawa, ku zama abin misali ga duk waɗanda ba sa bin hanyar haske da soyayya ko waɗanda suke da karkatar da shi Da rayuwarka ka nuna musu gaskiya. Nuna musu soyayya saboda kauna tana shawo kan dukkan matsaloli, kuma dukkan 'ya'yana suna kishin soyayya. Hadin kanku cikin kauna baiwa ce ga dana da ni. Amma, 'ya'yana, ku tuna cewa kauna ita ma tana nufin nufin alheri ga maƙwabcinku da kuma son juyar da rayukan maƙwabcinku. Yayin da nake kallon ku kun taru a kusa da ni, zuciyata ta yi baƙin ciki, saboda na ga ƙaramar kaunar 'yan uwantaka, soyayya mai rahama… - Ana zargin Uwargidan mu na Medjugorje da Mirjana, 2 ga Yuni, 2018

 

 

Kalmar Yanzu hidima ce ta cikakken lokaci cewa
ci gaba da goyon bayan ku.
Albarka, kuma na gode. 

 

Don tafiya tare da Mark a The Yanzu Kalma,
danna banner da ke ƙasa zuwa biyan kuɗi.
Ba za a raba imel ɗinka da kowa ba.

 

Print Friendly, PDF & Email

Bayanan kalmomi

Bayanan kalmomi
1 wikipedia.org
2 cf. Yaƙub 5:12
Posted in GIDA, KARANTA MASS, ALAMOMI.