Fata Akan Fata

YANZU MAGANAR AKAN MASS KARATUN
na 21 ga Oktoba, 2017
Asabar na Sati na Ashirin da Takwas a Lokacin Talaka

Littattafan Littafin nan

 

IT na iya zama abu mai ban tsoro don jin bangaskiyar ka cikin Kristi yana raguwa. Wataƙila kana ɗaya daga cikin waɗannan mutanen.

Kullum kuna gaskanta, koyaushe kuna jin cewa bangaskiyar Kiristanci tana da mahimmanci… amma yanzu, ba ku da tabbas sosai. Kun yi addu'a ga Allah don taimako, taimako, warkarwa, alama… amma kamar babu mai saurare a ɗayan ƙarshen layin. Ko kuma kun fuskanci koma baya kwatsam; kun yi zaton Allah yana buɗe ƙofofi, cewa kun gane nufinsa daidai, kuma kwatsam, shirinku ya ruguje. “Me ya kasance cewa duka?", kuna mamaki. Nan da nan, komai yana jin bazuwar…. Ko watakila wani bala'i na farat ɗaya, ciwo mai raɗaɗi da rashin tausayi, ko kuma wani giciye da ba za a iya jurewa ba ya bayyana kwatsam a rayuwarka, kuma kuna mamakin yadda Allah mai ƙauna zai ƙyale wannan? Ko ba da izinin yunwa, zalunci, da cin zarafin yara da ke ci gaba a kowace daƙiƙa na kowace rana? Ko wataƙila, kamar St. Thérèse de Lisieux, kun ci karo da jarabar ba da ra'ayi game da komai - cewa mu'ujizai, warkaswa, da kuma Allah da kansa ba kome ba ne face ginin tunanin ɗan adam, tsinkayar tunani, ko tunanin fata na raunana.

Idan da kawai kun san irin abubuwan da tsoro ya mamaye ni. Ku yi mini addu’a sosai don kada in saurari Iblis ɗin da yake so ya rinjaye ni game da yawan ƙarya. Wannan shine tunani na mafi munin yan jari-hujja wanda aka dankara min a zuciya. Daga baya, ci gaba da samun sabbin ci gaba ba fasawa, kimiyya zata bayyana komai yadda ya kamata. Za mu sami cikakken dalilin duk abin da ke wanzu da har yanzu ya kasance matsala, saboda akwai abubuwa da yawa da za a gano, da dai sauransu. -St. Therese na Lisieux: Tattaunawar Ta Na Lastarshe, Fr. John Clarke, wanda aka nakalto a catholtothemax.com

Saboda haka, creeps a cikin shakku: bangaskiyar Katolika ba kome ba ne face tsarin wayo na asalin ɗan adam, wanda aka ƙera don zalunci da sarrafawa, don yin amfani da shi da kuma tilastawa. Ƙari ga haka, abin kunya na firistoci, tsoro na limamai, ko kuma zunubai na “aminci” mutane da yawa sun yi kama da ƙarin tabbaci cewa Bisharar Yesu, kamar tana da kyau, ba ta da iko ta canza.

Bugu da ƙari, ba za ku iya kunna rediyo, TV, ko kwamfuta a yau ba tare da labarai ko nishaɗi suna yin kamar duk abin da aka taɓa koya muku a cikin Coci game da aure, jima'i, da kuma rayuwa kanta gaba ɗaya ba ta taɓa ba har ta zama ɗan adam, pro. -rayuwa, ko imani da auren gargajiya yana daidai da zama rashin haƙuri da haɗari. Don haka kuna mamaki… watakila Cocin yana da kuskure? Wataƙila, kawai watakila, waɗanda basu yarda da Allah ba suna da ma'ana.

Ina tsammanin mutum zai iya rubuta littafi don amsa duk waɗannan damuwa, ƙin yarda, da jayayya. Amma a yau, zan sauƙaƙa shi. Amsar Allah ita ce Giciye: “An gicciye Kristi, abin tuntuɓe ga Yahudawa da wauta ga Al’ummai.” [1]1 Cor 1: 23 A ina ne Yesu ya taɓa cewa bangaskiya a gare shi yana nufin ba za ku ƙara shan wahala ba, ba za a ci amana ku ba, ba za a taɓa jin rauni ba, ba za ku taɓa jin kunya ba, ba za ku taɓa yin shakka ba, ba za ku taɓa gajiyawa ba, ko kuwa ba za ku taɓa yin tuntuɓe ba? Amsar tana cikin Wahayi:

Zai share kowane hawaye daga idanunsu, ba kuwa za a ƙara mutuwa ko baƙin ciki, ko kuka, ko azaba, gama tsohon tsari ya shuɗe. (Ru’ya ta Yohanna 21:4)

Haka ne. A ciki abada. Amma a wannan gefen sama, rayuwar Yesu a duniya ta bayyana cewa wahala, tsanantawa, har ma da ma'anar watsi a wasu lokatai na cikin tafiyar:

Eloi, Eloi, lema sabachthani?… “Ya Allahna, Allahna, don me ka yashe ni?” (Markus 15:34)

Hakika, Kiristoci na farko sun fahimci hakan. 

Sun ƙarfafa ruhun almajiran kuma sun gargaɗe su su ci gaba da bangaskiya, suna cewa, "Ya zama dole a gare mu mu sha wahala da yawa mu shiga mulkin Allah." (Ayyukan Manzanni 14:22)

Me yasa haka? Amsar ita ce domin mutane, kuma suna ci gaba da kasancewa, halittun free yana so. Idan muna da 'yancin zaɓe, to, yiwuwar ƙin Allah ya kasance. Kuma domin ’yan Adam sun ci gaba da yin amfani da wannan kyauta ta ban mamaki kuma suna aikata abin da ya saɓa wa ƙauna, wahala ta ci gaba. Mutane suna ci gaba da gurbata halitta. Mutane na ci gaba da fara yaƙe-yaƙe. Mutane suna ci gaba da kwadayi da yin sata. Mutane suna ci gaba da amfani da cin zarafi. Abin baƙin ciki, Kiristoci ma. 

Na san cewa bayan tashina kyarketai masu taurin kai za su zo a tsakaninku, kuma ba za su kyale garken ba. (Ayyukan Manzanni 20:29)

Amma sai, Yesu ma bai tsira da nasa ba. Bayan dukan abin da Yahuda ya gani—koyarwa ta ban mamaki, warkarwa, ta da matattu—ya sayar da ransa a kan azurfa talatin. Ina gaya muku, Kiristoci suna sayar da ransu da yawa a yau! 

A cikin karatun farko na yau, St. Bulus yayi magana game da bangaskiyar Ibrahim wanda “Ya gaskata, ba da bege ba, cewa zai zama uban al’ummai da yawa.”  Yayin da na duba sararin sama a cikin shekaru 2000 da suka gabata, na ga abubuwa da yawa waɗanda ba zan iya bayyana su ba. Ta yaya, ba kawai sauran Manzanni ba, amma miliyoyin bayansu sun yi shahada saboda bangaskiyarsu da kome ba don samun a cikin sharuddan duniya. Ina mamakin yadda Daular Roma, da al’ummai bayan haka, suka sāke ta wurin Kalmar Allah da kuma shaidar waɗannan shahidai. Yadda aka canja mata da suka fi ɓata hali kwatsam, aka watsar da hanyoyinsu na duniya, aka sayar da ko rarraba dukiyarsu ga matalauta “sabili da Kristi.” Yadda a "sunan Yesu"-ba na Mohammad, Buddha, Joseph Smith's, Ron Hubbard's, Lenin's, Hitlers, Obama's ko Donald Trump's - ciwace-ciwacen daji sun ƙafe, an 'yantar da masu shaye-shaye, guragu sun yi tafiya, makafi sun gani, an ta da matattu - kuma sun ci gaba da kasancewa. har zuwa wannan sa'a. Kuma ta yaya a cikin rayuwata, lokacin da na fuskanci rashin bege, yanke ƙauna, da duhu… kwatsam, ba zato ba tsammani, hasken Allah da Ƙaunar da ba zan iya haɗa ni da kaina ba, ya soki zuciyata, ya sabunta ƙarfina, har ma da bari. na hau kan fikafikan gaggafa domin na manne da irin girman mastadi na bangaskiya, maimakon in juya baya.

A cikin Linjila ta yau, tana cewa, “Ruhun gaskiya zai shaida mini, in ji Ubangiji, ku kuma za ku shaida.” Na zo ganin wani abu a zamaninmu da ke damun raina, amma duk da haka, yana ba ni wani bakon salama, kuma wannan: Yesu bai taɓa cewa kowa zai gaskata da shi ba. Mun sani, ba tare da shakka ba, yana ba kowane ɗan adam damar karɓe ko ƙi shi ta hanyoyin da Shi kaɗai ya sani. Kuma haka yake cewa: 

Ina gaya muku, duk wanda ya yarda da ni a gaban mutane, Ɗan Mutum zai shaida a gaban mala'ikun Allah. Amma duk wanda ya ƙaryata ni a gaban wasu, mala'ikun Allah za su musunta. (Linjilar Yau)

Wani wanda bai yarda da Allah ba ya ce mini kwanan nan cewa kawai ina jin tsoron yarda da gaskiya. Na yi murmushi, yayin da yake ƙoƙarin aiwatar da kwarewarsa da fargaba a kaina. A’a, abin da nake tsoro shi ne in zama wawa, taurin kai, mai son kai da banza har in ƙaryata abin da na sani game da Yesu Kiristi, wanda ya bayyana kasancewarsa ta hanyoyi da yawa; inkarin shaida mai yawa na ikonsa da ke aiki a cikin ƙarni ashirin da ɗaya; musan ikon Kalmarsa da gaskiyar da ta 'yantar da rayuka marasa adadi; musan rayayyun gumakan Bishara, waɗancan tsarkaka waɗanda ta wurinsu Yesu ya ba da kansa cikin iko, ayyuka, da kalmomi; don musun wata hukuma, Cocin Katolika, wanda ke da Yahudawa, ɓarayi, da masu cin amana a cikin kowane tsara, kuma duk da haka, har yanzu, ko ta yaya, ya ba da umarnin girmama sarakuna, shugabanni, da Firayim Minista yayin watsa koyaswarta na 2000 shekara ba tare da canzawa ba. Bugu da ƙari, na ga isashen abin da ’yan jari-hujja, masu ra’ayin tunani, da sauran “masu wayewa” suka kawo kan teburin, har suka tabbatar da kalmomin Kristi akai-akai: Za ku san itace da 'ya'yansa. 

Do basa yarda da "Bisharar Rai" amma sun yarda da kansu ta hanyar akidu da hanyoyin tunani waɗanda suke toshe rayuwa, waɗanda basa girmama rayuwa, saboda son rai, son rai, riba, iko, da jin daɗi ne ke umurtar su, kuma ba ta hanyar kauna ba, ta hanyar nuna damuwar wasu. Mafarki ne madawwami na son gina garin mutum ba tare da Allah ba, ba tare da rayuwar Allah da kaunarsa ba - sabon Hasumiyar Babel… Allah mai rai an maye gurbinsa da gumakan mutane masu saurin wucewa waɗanda ke ba da maye na walƙiyar yanci, amma karshen kawo sabon nau'i na bautar da mutuwa. —POPE BENEDICT XVI, Gida a Mass Evangelium Vitae, Birnin Vatican, Yuni 16th, 2013; Maɗaukaki, Janairu 2015, p. 311

Haka ne, yayin da duniya a yau ta yi sauri ta watsar da "ƙuƙumma na Katolika", a fili, muna ganin sababbin sarƙoƙi a cikin nau'i na fasaha, tsarin tattalin arziki na zalunci, da dokokin rashin adalci suna ƙarfafawa da ƙullawa da ƙulla a kusa da bil'adama. Don haka, 'yan'uwa, wa zai zama haske a cikin wannan duhu na yanzu? Wanene zai tsaya kyam ya ce, “Yesu yana da rai! Yana rayuwa! Kalmarsa gaskiya ce!”? Wanene za su zama shahidai “farare” da “ja” waɗanda, lokacin da wannan tsari ya rushe, su ne waɗanda jininsu zai zama tushen iri na sabon lokacin bazara?

Allah bai yi mana alkawarin rayuwa mai sauki ba, amma alheri. Bari mu yi addu'a, don alherin bege ga dukan bege. Don zama mai aminci. 

Forces rundunoni da yawa sun yi ƙoƙari, kuma har yanzu suna yi, don ruguza Cocin, daga ba tare da na ciki ba, amma su da kansu sun lalace kuma Ikilisiyar ta kasance da rai kuma tana ba da 'ya'ya… ta ci gaba da kasancewa mara ma'ana solid masarautu, mutane, al'adu, al'ummomi, akidu, iko sun wuce, amma Cocin, wanda aka kafa akan Almasihu, duk da yawan guguwa da zunuban mu dayawa, ta kasance mai aminci ga ajiyar bangaskiyar da aka nuna a hidimtawa; don Cocin ba na popes, bishops, firistoci, ko masu aminci ba ne; Ikilisiya a kowane lokaci na Almasihu ne kawai.—POPE FRANCIS, Homily, Yuni 29th, 2015; www.americamagazine.org

 

KARANTA KASHE

Daren Dare

Yi muku albarka kuma na gode
tallafawa wannan ma'aikatar.

Don tafiya tare da Mark a cikin The Yanzu Kalma,
danna banner da ke ƙasa zuwa biyan kuɗi.
Ba za a raba imel ɗinka da kowa ba.

Print Friendly, PDF & Email

Bayanan kalmomi

Bayanan kalmomi
1 1 Cor 1: 23
Posted in GIDA, KARANTA MASS, BABBAN FITINA.