Lokacin da Allah Ya Tsaya

 

ALLAH marar iyaka. Ya kasance koyaushe. Shi masani ne…. kuma Shi ne m.

Wata kalma ta zo mani a cikin addu'a a safiyar yau wacce nake jin tilas in raba muku:

Tare da Allahnku, akwai mafari mara iyaka, sabbin buds na alheri mara iyaka, da ruwan sama na har abada don haɓaka da ciyar da sabuwar rayuwa. Kana cikin yaƙi, yaro na. Dole ne ku sake farawa akai-akai. Kada ku yi shakka a sake farawa da Ni! Zan ɗaga mai tawali'u fiye da yadda yake a gaban faɗuwa, Gama hikima tana ɗauke da ita zuwa sabon matsayi.

Ka bar zuciyarka ta kasance a bude kullum, kuma ba zan yi shakkar cika ta da alherina ba. Ashe wannan ba dabarar maƙiyi ba ce — don ku rufe zuciyarku gare Ni da shakka da yanke ƙauna? Ina gaya maka yaro, ba zunubinka ne ya hana ni ba, amma rashin bangaskiya. Zan iya yin kome a cikin zuciyar mai zunubi wanda ya gaskata kuma ya tuba; amma ga wanda ya rufe a cikin shakka, Allah ya kange. Alheri na ruguza zuciyar wannan ruhin kamar igiyoyin ruwa suna fadowa da bangon dutse, suna sake fadowa baya ba tare da sun kutsa cikinsa ba.

Amma yanzu kada ku zama wauta, amma ku bi hanyoyin da nake koya muku. Ku yi tsaro; kada kuyi barci; ku saurara gareni, gama Soyayya tana kula da ku koyaushe.

 

AMANA CE MABUDIN

A ƙarshe, ainihin zunubin Adamu da Hauwa'u shine a rashin amana ga Allah, wanda aka bayyana a cikin rashin biyayya. Kuma yawanci haka ne muke bayyana rashin bangaskiyarmu ga Allah: ta wurin ɗaukar matakin da ya saba wa hakan Nufinsa, sabanin abin da lamirinmu ya gaya mana. Lokacin da muka kasance masu tilastawa, m, fushi, ko rashin haƙuri, sau da yawa saboda mun ba da bangaskiyarmu ga Uban don biyan bukatunmu da aiwatar da abubuwa bisa ga shirinsa. Ba ma jin daɗin shirinsa kawai domin yana ɗaukar tsayi da yawa, karkata-baya da yawa, ko kuma kawai ba shine sakamakon da muke nema ba. Don haka muka yi tawaye. Wannan shi ne muhimmin wasan kwaikwayo na tarihin ɗan adam da ke fitowa a cikin kowane tsararraki, daga ƙarami zuwa babba, wanda bai yarda da Allah ba zuwa mai bi. Mu zama kamar Ubangiji shine kaddarar da aka halicce mu dominta; zama alloli shine makoma da muke kamawa a duk lokacin da muka ƙi shirin Mahalicci kuma muka kai ga haramun 'ya'yan zunubi.

Allah ya sani sa'ad da kuka ci daga cikinta, idanunku za su buɗe, za ku zama kamar alloli waɗanda suka san nagarta da mugunta. (Farawa 3:5)

Hakika zunubi yana buɗe mana hanyoyi guda biyu: zuwa ga mai kyau ko zuwa ga mummuna. Yana daidai a wannan cokali mai yatsu a hanya inda aka gina giciyen Almasihu. A wannan lokacin tashi, Yesu yana roƙon mu mu bi hanya mai kyau, hanya mai kyau wadda take kaiwa ga rai madawwami. Zunubi yana duhun hankali kuma yana da damar taurare zuciya. Lokaci ne na yanke hukunci… zan dogara gareshi, in juyo gareshi, in rungumi Hanya, tafarkinsa, waɗanne dokokinsa da misalinsa? Ko zan ki kaunarsa, zabi my hanya, da nawa saitin “umarni” na keɓaɓɓen?

Gama ƙaunar Allah ita ce, mu kiyaye dokokinsa. Kuma dokokinsa ba su da nauyi, domin duk wanda Allah ya haifa ya ci duniya. Kuma nasarar da ta ci duniya ita ce imaninmu. (1 Yahaya 5: 3-4)

Saƙon Yesu a bayyane yake, yana da kyau, waƙar ƙauna ce: Zunubinku da kunyarku ba su kore ni ba, sai dai rashin bangaskiyarku, tun da na riga na mutu domin in ɗauke muku zunubi. Ka dogara ga soyayyata da rahamata kawai, kuma kazo ka bini...

Yayin da rai ya ƙasƙantar da kansa, mafi girman alherin da Ubangiji yake kusantarsa. - St. Faustina, Rahamar Allah a Zuciyata, Diary, n. 1092

Ya yaro, duk zunubbanka ba su raunata Zuciyata ba, kamar yadda rashin amanar da kake yi a halin yanzu, bayan yunƙurin so da rahamata, ya kamata ka yi shakkar alherina.. - Yesu zuwa St. Faustina, Rahamar Allah a Zuciyata, Diary, n. 1486

Ana karɓar rahamar rahamarna ta hanyar jirgin ruwa guda ɗaya kawai, kuma wannan shine amintacce. Duk lokacin da ran mutum ya dogara, to zai karba. Rayuwata da ba ta da ƙarfi amintacciya ce a gare ni, saboda ina zuba dukiyar abubuwan girmamawa na a cikinsu. Na yi farin ciki da sun nemi da yawa, saboda muradi na ne na bayar da abu mai yawa. A gefe guda, ina baƙin ciki lokacin da rayuka suka nemi kaɗan, lokacin da suke kunkuntar zukatansu. —Yesu ga St. Faustina, n. 1578

Lokacin da kuka kusanci masu ikirari, ku sani, ni da kaina ina jiran ku a can. Firist kaɗai ya ɓoye ni, amma ni da kaina ina aiki a cikin ranku. Anan kuncin rai ya hadu da Ubangijin rahama. Faɗa wa rayuka cewa daga wannan tushe na jinƙai rayuka suna zana alheri kawai tare da jirgin amana. Idan amanarsu ta yi yawa, to, ba ta da iyaka ga karimciNa. Rafukan alheri suna mamaye masu tawali'u. Masu girmankai koyaushe suna cikin talauci da wahala, domin alherina yana karkatar da su zuwa ga masu tawali'u. - n. 1602

Yaro na, ka ƙudura cewa kada ka dogara ga mutane. Ka ba da kanka gaba ɗaya ga nufina, cewa, "Ba yadda nake so ba, amma bisa ga nufinka, ya Allah, bari a yi mini." Waɗannan kalmomi, waɗanda aka faɗa daga zurfafan zuciyar mutum, suna iya ɗaga rai zuwa kololuwar tsarki cikin ɗan lokaci kaɗan. A cikin irin wannan rai na ji daɗi. Irin wannan rai yana ba Ni daukaka. Irin wannan ruhi yana cika sama da kamshin kyawawan dabi'unta. Amma ku fahimci cewa ƙarfin da kuke jure wa wahala ya fito ne daga Saduwa da yawa. Don haka ku kusanci wannan maɓuɓɓugar rahama sau da yawa, don zana da jirgin ruwan amana duk abin da kuke buƙata. - n. 1487

 

Latsa nan don fassara wannan shafin zuwa wani yare daban:

Print Friendly, PDF & Email
Posted in GIDA, MUHIMU da kuma tagged , , , , , , , , , .

Comments an rufe.